Change
  1. Audiovnclub vừa nâng cấp lên phiên bản mới.
    - Trong quá trình sử dụng nếu bạn gặp lỗi vui lòng report tại đây. BQT sẽ cố gắng xử lý nhanh nhất có thể cho bạn.
    - Nếu bạn chưa có tài khoản vui lòng đăng ký
    - Nếu bạn đã có tài khoản và khi login vào nhận được thông báo sai mật khẩu, vui lòng sử dụng chức năng quên mật khẩu.

Bàn về bóng 300B

Discussion in 'NGÂN HÀNG LINH KIỆN' started by Blackgate, Oct 11, 2004.

1. Blackgate Guest

300B được dân chơi khá ưa chuộng ( Không biết hay như thế nào) như thông tin về nó cũng không nhiều ,có bác nào am hiểu về loại này cho biết thông tin với loại nào hay ,loại nào dở !
  2. Tamura Guest

300b chỉ được âm trung thôi !
  3. <div class='quotetop'>QUOTE (TAMURA @ Oct 11 2004, 12:50 PM)</div><div class='quotemain'>300b chỉ được âm trung thôi !</div>
    vậy bóng gì được toàn dải hay?

nói vậy là hơi chủ quan đó
    chẳng hạn âm trầm nếu biến áp xuất âm mà không ngon thì làm sao cho hay được

tốt nhất bác nào có kinh nghiệm nên nói về hay dở của các loại 300B, bắt đầu từ con đầu bảng WE.
  4. Tamura Guest

Mình muốn nói đến ưu điểm của 300B chứ có nói là hai cái kia nó dở đâu ! chỉ có điều bỏ nhiều tiền ra mua 300B chơi thì mình thấy không xứng lắm thôi, ( Được cái tên tuổi và phổ biến thôi kiểu như Nokia ấy )
  5. Jacky nói đúng đó, tube nào cũng có thể xài được, vấn đề là cái xuất âm.
    300B là một loại tube hay, thậm chí biết làm thì rất hay.
    Việc coi hay dở tất nhiên phụ thuộc vào gout của từng người nữa.
    Tôi đã nghe kỹ khoảng 10 loại 300B khác nhau. Trừ mỗi con WE cổ (sản xuất cách đây cỡ trê dưới 60 năm thì chưa có hân hạnh sờ tay vô thôi).

Kết luận của tôi là:
    Nhiều tiền thì hay mà ít tiền thì dở, giá ngang nhau thì độ hay ngang ngang nhau, tất nhiên "hương vị" mỗi cái thì một khác. Các bạn quan tâm cái nào cứ nói cụ thể hơn chăng?

Ở VNcác bạn có thể xài 300B Valve Art cho rẻ, có tiền hơn chút thì mua Electro Harmonix "đầu đen" xài cũng được lắm.
    Còn nhiều tiền hơn nữa thì chơi Billington Gold, hơn nữa thì chơi TJ ballon của Tàu
    Đến WE đời mới thì hay lắm nhưng giá cũng cao, không còn thú vị gì.

Có một phuơng án chơi hay như bác 845 có nói là chơi tube 845 chinesse, tôi đồng ý. Nhưng 845 khó ráp cho các tay non. Áp cao nguy hiểm, không cẩn trọng là lên bàn ngồi ăn hoa quả tươi, uống rượu chai nhỏ ngay!!! Vả lại OPT cho 845 rất mắc, còn quấn lấy thì khó hay vì các bạn chưa có kỹ năng làm OPT, vả lại vấn đề cách điện (1000V) không dễ dàng!
    Mới tập ráp, nên chơi 300B hợp lý hơn.
  6. Tamura Guest

Thưa anh Hai anh cho vài nhời về 300B Valve Art con này em thấy dân chơi cũng hay dùng và giá rẻ !
    Nếu xài 300B thì áp bao nhiêu là đủ ?
  7. Con 300B Valve Art phiến Nickel đen bóng như sừng con dê núi là loại cho entrry level, những ai mới ráp có thể mua hắn cho rẹ.
    Tiếng thì cũng được , cơ mà làm sao mà hay xuất sắc được.
    Giá thì vào cỡ 100 - 120USD/ cặp thì phải.
    Valve Art cũng có nhiều loại tốt hơn, giá cao hơn nhiều.
    Nhưng vô địch Tàu Khựa vẫn là TJ khí cầu, loại chân vàng mesh plate, tiếng êm như:

"... bỗng đâu có tiếng rù rì,
    ngó sang ben cạnh, cái chi thế này
    300 B dáng tròn quay
    Âm thanh mướt rượt như lời...người yêu!"

Ua của 300B nên chọn min 300V max 430V thì an toàn.
    Theo Mike Lefevre của Magnequest, 300B nên xài ở mức công suất cao Pa nên chọn tối đa thì tiếng hay nhất.
    Tuy nhiên theo kinh nghiệm của tôi, Ua không quan trọng lắm, OPT tốt là tuyệt cú mèo.
    Cũng Lefevre khuyên 211, 845 nên chạy ở 450-500V và Ia nên chọn khoảng 40 - 45 mA thì tiếng mới hay.
    Không biết bác Unison 845 có kinh nghiệm gì về Ua thấp ở 845 không? Vì tôi làm đồ 211 và 845 toàn xài Ua 900-1000V cả, để khai thác Pout lớn mà!
  8. Audioman71 Lượn

Hề Hề !
    Em thì vốn võ về Tube kém nhưng lại chỉ thích chơi mấy chú Tube không ai chơi cơ ( Chứ 300B lại phổ thông quá ) ,như thế nó mới độc ,nhưng khổ một nỗi những con độc dược lại toàn những loại khó DIY thể mới Đỉu chứ ,vậy mới phải cầu kiến các đại ca .
    -Mong các bác đi trước truyền lại cho ít kinh nghiệm !
  9. <div class='quotetop'>QUOTE (AnhHai @ Oct 11 2004, 04:57 PM)</div><div class='quotemain'>Con 300B Valve Art phiến Nickel đen bóng như sừng con dê núi là loại cho entrry level, những ai mới ráp có thể mua hắn cho rẹ.
    Tiếng thì cũng được , cơ mà làm sao mà hay xuất sắc được.
    Giá thì vào cỡ 100 - 120USD/ cặp thì phải.
    Valve Art cũng có nhiều loại tốt hơn, giá cao hơn nhiều.
    Nhưng vô địch Tàu Khựa vẫn là TJ khí cầu, loại chân vàng mesh plate, tiếng êm như:

"... bỗng đâu có tiếng rù rì,
    ngó sang ben cạnh, cái chi thế này
    300 B dáng tròn quay
    Âm thanh mướt rượt như lời...người yêu!"

Ua của 300B nên chọn min 300V max 430V thì an toàn.
    Theo Mike Lefevre của Magnequest, 300B nên xài ở mức công suất cao Pa nên chọn tối đa thì tiếng hay nhất.
    Tuy nhiên theo kinh nghiệm của tôi, Ua không quan trọng lắm, OPT tốt là tuyệt cú mèo.
    Cũng Lefevre khuyên 211, 845 nên chạy ở 450-500V và Ia nên chọn khoảng 40 - 45 mA thì tiếng mới hay.
    Không biết bác Unison 845 có kinh nghiệm gì về Ua thấp ở 845 không? Vì tôi làm đồ 211 và 845 toàn xài Ua 900-1000V cả, để khai thác Pout lớn mà!</div>
    AnhHai,

Mình cũng xin thò mũi vào để chia xẻ kinh nghiệm về con 300B và 845.

Mình đã làm một cái ampli 300B để thử tất cả các loại tube này để biết loại tube nào hay nhất, vì chơi tube đã lâu, mình không thể tin những gì người ta nói. Ampli này mình có thể đổi heater voltage để có dịp thử với lọai tube khác mà không tốn công. Những lọai tube mình đã thử từ rẻ tới mắc là loại: Tung Jiang, Sovtek, svetlana, Valve art (graphite), JJ, KR, và dĩ nhiên WE300B loại mới và 300B loại cũ, ngoài thử 300B, mình cũng thử SV811-3, SV572-3 hai loại này dùng 6.3V 4A heater, và loại 808 (7.5V 4A), tiếc rằng mình chưa có dịp thử 75TH của audioman, và 100TH. Mình cũng đã nghe so sánh với ampli Audio Note Quest dùng WE300B và trải qua nhiều giờ nghe với mấy bạn audio.

Mình xêp dac sau tube 300B từ hay tới dở, lúc nghe trên loa K2 S9500.
    1) SV572-3, SV572-10
    2) SV811-3
    3) Valve Art
    4) JJ
    5) WE300B loại cũ
    6) WE300B loại mới
    7) KR 300B
    8) TJ 300B loại mesh plate
    9) SV300B
    10) Sovtek 300B

Cách đấy 2 tuần, mình có cho một người bạn nghe AMpli 300B dùng JJ với loa kèn, 300B thổi loa kèn, còn 845 thì đánh bass, loa kèn này là ALtec và JBL mà mình đã post lên forum. Sau đó vài ngày , mình gọi các bạn mình trở lại và cho nghe ampli 300B đổi thành bóng SV572-3. Bạn mình ngẩn ngơ ra, không ngờ loại tube SV572 nghe hay xa một trời một vực.

Mình cũng đã thử 4 ampli khác dùng 300B, đó là JJ 300B, ampli Tango 808, Ampli Tango XE60-3 (dùng 76 tube)... nhưng cũng không được mấy hài lòng.

Mình đã không những dùng thử 300B làm ampli, và ngay cả đã dùng 300B trong preamp có OPT. Sau khi nghe preamp này được vài ngày, thì mình đã nhốt nó lại trong góc két, chờ một ngày sẽ đổi thành tube khác.

Nói về tube 845, lần đầu tiên mình được nghe ampli dùng tube này là môt cặp 845 PP được làm bởi một người Nhật tên là Morikawa (tức là Audio Professor vẫn còn hiện tại bán Ampli, kit lầu năm ở Nhật), dùng 12AX7 qua 12BH7 và 845, dùng loại output Peerless S271. Cặp này dùng toàn Black Gate, và những đồ rất tốt. Mình và tất cả những người bạn đã nghe ampli này đều thần người ra, tóc gáy dựng lên.... quả là một thứ ampli thuộc loại tối cao siêu. AMpli này đã được mua bởi Bascom King viết báo cho Audio, sau sang tay cho người bạn mình tên là Sao Win, người đã sáng tạo ra máy đĩa đầu tiên bằng Acrilic từ năm 1977, và cây kim Win Fet 10 (Sau nay Michael Reverchon đã mua vài máy đĩa và đã ăn cắp hệ thống làm máy đĩa để bán thành Goldmund).

Sau đó mình đã dò hỏi để kiếm một cặp S271, thì mới gọi qua Magnequest, lúc này vào khoảng năm 1988-1989, nói chuyện với Michael Lefreve. Lúc đó người này cho giá một cặp S271 la $350, nhưng sau khi mình hỏi về cách cấu tạo, thì đã xác định là cặp S271 của Magnequest bây giờ không giống gì cặp S271 của Peerless. Mình cũng đã hỏi Peter Qvorup của Àudio note để làm một cặp cho 845, nhưng cũng bác bỏ ý kiến. Sau đó mình đã làm ampli đầu tiên PP845 dùng Tamura F2012 loại tốt nhất giá khoảng $700. Để đánh cặp 845 này mình cũng cắn răng mua một cặp Interstage, đó là Tamura đặc biệt STU-5K (do Sakuma, Uchida làm, mấy bạn coi trên net website của Sakuma thì sẽ biết), cặp này bán giá là $600. Cặp ampli 845 này mấy bạn đã thấy mình post lên Forum đó.

Sau đó lại ngứa tay, mình thử mua cục Tamura F2013 để làm một ampli SE. Cặp này hình đen xì mình cũng có post lên Forum.

Làm qua mấy ampli này mình đã hiểu sâu về chất lượng và âm thanh của loại tube 845, mình đã mua khoảng 20 cái này để giữ cho tương lai sẽ dùng, sau khi nghe bọn TQ ngừng làm, nhưng bây giờ thì tụi TQ đã trở lại làm nhiều về bóng này.

Mình cũng có nghe trên net nhiều người nói về làm ampli 845 với khoảng 400-500V là nghe hay nhất, mình không tin và cũng chẳng muốn thử là vì khi coi Plate Curve thì dùng 845 càng cao thì linearity càng tốt, hơn nữa dynamic range và resolution sẽ tăng lên, đó là theo sự hiểu biết về điện của mình. Michael Leve khuyên làm ampl 450-500V, chỉ thật là một con vẹt đọc báo từ sách MJ của Nhật đó thôi. Thật ra rất nhiều người không muốn dùng tới 1000V, ngay cả David Manley ,hồi xưa làm cặp Ichiban 845PP, sau đó đổi làm Ichiban EL34 vì điện quá cao, quá nguy hiểm.

Rất nhiều người trên Net đã đánh giá 845 xuống là vì chưa bao giờ nghe một loại Amlpi 845 làm bằng chất lượng, và vì lời khi buôn bán tube 300B (tube này bán lời rất nhiều so với giá $30 của 845). Mấy bạn mà đã nghe ampli 845 c sẽ khó lòng nghe trở lại ampli nào khác, điều này mình dam tinh tuong.

Mấy bạn đã chưa từng làm ampli 1000V thì mình khuyên là đừng nên bao giờ dùng vì rất nguy hiểm có thể nguy tổn hại đến tính mạng. Một lần mình xảy ra khi mình làm ampli 845PP, sau khi test ampli này, mình đã tắt điện, thì ampli cao thế lúc tắt điện nhưng cục tụ điện vẫn còn điện thế cao, khi với tay lấy một cây kem, rủi thay, thân tay mình dụng nhầm cái socket 845 có khoảng 900V, thì lại thấy lửa xọet qua dài khoảng 2cm từ cánh tay, sau đó chân tay bủn rủn, tim đập mạnh lên.... 3 tháng sau mình mới dám dùng lại ampli này, nếu điện mà cầm vào thac chắc là ôm cái 845 theo thăm ông trời rồi đó!

Còn tiếp... vì phải sửa xoạn đi làm kiếm tiền mua đồ audio!
  10. Tamura Guest

Vậy sau cái vụ bác bị em 900V đó chơi một phát thì bác làm gì để tránh khi làm về sau này .
    -Bác đúng là cao thủ về 845 thật đó !
  11. <div class='quotetop'>QUOTE (TAMURA @ Oct 12 2004, 12:26 AM)</div><div class='quotemain'>Vậy sau cái vụ bác bị em 900V đó chơi một phát thì bác làm gì để tránh khi làm về sau này .
    -Bác đúng là cao thủ về 845 thật đó !</div>
    Sau khi bi 1100V (chu khong phai 900V) thi minh nghi, di an nhau 3 thang tro lai lam con 833A, 1300V. Khi lam nhung ampli dien cao may bac nen dung doi gang tay hoi day, mang mat kien, roi hang chich vao may duong mach. Mat kien rat quang trong la vi neu gan lon cap, 1000V se lam cap no nhu vien phao dai khoi bay vao mat.
  12. Tamura Guest

Chào bác ,
    bác có thể hướng dẫn cụ thể về việc cách điện cao áp 1000V được không có hình ảnh minh họa gì đó thì tốt ,cái này nó liên quan đến việc ngồi lên nóc tủ mà .
  13. <div class='quotetop'>QUOTE (TAMURA @ Oct 12 2004, 08:45 AM)</div><div class='quotemain'>Chào bác ,
    bác có thể hướng dẫn cụ thể về việc cách điện cao áp 1000V được không có hình ảnh minh họa gì đó thì tốt ,cái này nó liên quan đến việc ngồi lên nóc tủ mà .</div>
    Muon lam dien 1000V bang tube rectifier thi can khoang 920V-0-920V hay la 1940V center tap. Con lam bang diode thi can khonag 700V.
  14. Tamura Guest

Nếu nói như bác thì 300B không phải là lựa chọn tốt vậy nếu chơi công suất nhỏ mmà chất lượng thì nên chơi loại gì ? 2A3 , 6B4G hay .............
  15. <div class='quotetop'>QUOTE (TAMURA @ Oct 12 2004, 10:03 AM)</div><div class='quotemain'>Nếu nói như bác thì 300B không phải là lựa chọn tốt vậy nếu chơi công suất nhỏ mmà chất lượng thì nên chơi loại gì ? 2A3 , 6B4G hay .............</div>
    Nhu minh neu tren 2 tube co the thay the 300B la SV811-3 va SV572-3. Tiec thay, bon Svetlana khi lam tube nay, vi lua bip, cho la tube SV572 chay duoc 120W, khi ba con lam ampli va dung 120W chu Cary, WAVAC..., vai thang sau tube nay bi chet het lam mat tai tieng Svetlana. Vi minh dung tube nay khoang 40 watts, giong nhu 300B nen tube nay da duoc chay cho hai ampli khac khong he duoc cung 4 nam roi ma cha sao.

Neu ban van muon dung 300B, thi dung tube Valve Art, nhung nho la mua tube bang graphite plate thi am thanh duoc am hon, bass kha hon tat ca 300B tube khac, nhung van thua SV572.

Tube 2A3 va 6B4G thi ra khoang 3-4 watts, qua it de dung may loa, ngay ca Lowther 100db/watt nghe kha hon khi dung ampli 10watt.
  16. Tamura Guest

Bác có một cái mạch nào về 300B mà bác cảm thấy hay ,bác post cho anh em xem và tham khảo được không ?
  17. 1) SV572-3, SV572-10
    2) SV811-3
    3) Valve Art
    4) JJ
    5) WE300B loại cũ
    6) WE300B loại mới
    7) KR 300B
    8) TJ 300B loại mesh plate
    9) SV300B
    10) Sovtek 300B
    [/quote]
    Cho em hỏi con TJ có phải với Full Music là 1 không, và sx tại Trung quốc? Em thấy có đôi Full music Premium gì đó mà nó bán $500/đôi chứ không rẻ.

Còn bóng của Sophia electric thì sao ạ? Loại phiến lưới (mesh plate) thường hay hơn loại thường ạ?

Theo như cái list ở dưới thì em thấy bác Unison chịu ảnh hưởng nhiều gu của người Mĩ, rất coi trọng tiếng trầm, âm thanh mạnh mẽ, đĩnh đạc. Vì thế cái WE tuy cực xuất sắc ở tiếng trung và được dân audiophile toàn TG ưa chuộng (săn lùng) mà bác xếp còn dưới cả Valve art.
  18. Cho em hỏi con TJ có phải với Full Music là 1 không, và sx tại Trung quốc? Em thấy có đôi Full music Premium gì đó mà nó bán $500/đôi chứ không rẻ.

Còn bóng của Sophia electric thì sao ạ? Loại phiến lưới (mesh plate) thường hay hơn loại thường ạ?

Theo như cái list ở dưới thì em thấy bác Unison chịu ảnh hưởng nhiều gu của người Mĩ, rất coi trọng tiếng trầm, âm thanh mạnh mẽ, đĩnh đạc. Vì thế cái WE tuy cực xuất sắc ở tiếng trung và được dân audiophile toàn TG ưa chuộng (săn lùng) mà bác xếp còn dưới cả Valve art. [/quote]
    Dung roi TJ va full múic la mot thu. Sophia Electric cung tu mot hang ma ra. Con WE luc moi ra minh co the mua tan hang, gia la $190, luc do tren thi truong gia la $350, nhung minh chang mua con nao. Valve Art graphite plate thi tieng am, va bass manh hon, ly do do minh thich Valve Art, nhung luc do Valve that kho mua. Bay gio minh co vai cap JJ, mua thang o hang gia la $120 mot cap.
  19. Blackgate Guest

Theo các bác đi trước muốn lắp 300b thì cần phải dùng OPT loại bao nhiêu K ,bao nhiêu Wat ,và dòng ( mA ) là bao nhiêu thì đủ ,choke bao nhiêu Henrys .
  20. Tamura Guest

Bác Uni ơi bọn James nó bán cả bộ OPT lẫn nguồn của nó vậy mình có nên chơi luôn cả bộ cho ngon không ?

Share This Page