Change
  1. Audiovnclub vừa nâng cấp lên phiên bản mới.
    - Trong quá trình sử dụng nếu bạn gặp lỗi vui lòng report tại đây. BQT sẽ cố gắng xử lý nhanh nhất có thể cho bạn.
    - Nếu bạn chưa có tài khoản vui lòng đăng ký
    - Nếu bạn đã có tài khoản và khi login vào nhận được thông báo sai mật khẩu, vui lòng sử dụng chức năng quên mật khẩu.

Bóng 6SN7

Discussion in 'NGÂN HÀNG LINH KIỆN' started by RumBeng, Jul 26, 2005.

1. RumBeng Guest

Các Bác bỏ qua hết 6H8C của Liên bang Xô Viết ạ ???

Vừa rồi em có thay 2 con 6H8C đế cao, bóng lùn lùn thời CCCP ( do bác VNdiy biếu ) vào con EL34 SE, tuy chưa chạy rà gì đó nhưng thoáng cảm nhận :

1. Thô mộc thế nào ấy, thấy sương sướng .

2. Có vẻ gai gai, bass không xuống sâu nhưng " đàn ông " lắm.

3. Nếu không ai có nhận xét gì thì chắc là em ............ lập dị .
  2. Audioman71 Lượn

6SN7 em cũng rất thích nghe vì chất âm của nó ấm áp ,dải trung thấp rất tốt ,nếu thay 6H8C vào thì ta thấy chất âm thô hơn hơi gai ,nếu đang nghe 6SN7 mà chuyển sang nghe 6H8C thì cảm nhận rất rõ .
  3. <div class='quotetop'>QUOTE (RumBeng @ Jul 26 2005, 09:14 PM)</div><div class='quotemain'>Các Bác bỏ qua hết 6H8C của Liên bang Xô Viết ạ ???

Vừa rồi em có thay 2 con 6H8C đế cao, bóng lùn lùn thời CCCP ( do bác VNdiy biếu ) vào con EL34 SE, tuy chưa chạy rà gì đó nhưng thoáng cảm nhận :

1. Thô mộc thế nào ấy, thấy sương sướng .

2. Có vẻ gai gai, bass không xuống sâu nhưng " đàn ông " lắm.

3. Nếu không ai có nhận xét gì thì chắc là em ............ lập dị .
    <div align='right'><{POST_SNAPBACK}></div></div>

Bọn Tây cho rằng emission của 6H8C thấp hơn 6SN7. Nếu qủa như vậy thì C Miller của 6H8C nhỏ hơn 6SN7 = bass không sâu + gai gai= đáp ứng phía dãy tần cao tốt hơn, chi tiết nhỏ không bị nhòe. Bác nào có thiết bị Lab có thể kiểm chứng thử giúp.
  4. <div class='quotetop'>QUOTE (Hamcq @ Jul 26 2005, 08:35 AM)</div><div class='quotemain'>Bọn Tây cho rằng emission của 6H8C thấp hơn 6SN7. Nếu qủa như vậy thì C Miller của 6H8C nhỏ hơn 6SN7 = bass không sâu + gai gai= đáp ứng phía dãy tần cao tốt hơn, chi tiết nhỏ không bị nhòe. Bác nào có thiết bị Lab có thể kiểm chứng thử giúp.
    Kính các bác . Nếu các bác kiếm được bóng Nga mà đế kim loại thì mới chiến vì nó dùng trong quân sự . Các bác đôi khi đừng nên đọc hoặc tin quá nhiều vào những chấm điểm (review) trên mạng vì tụi đó đôi khi toàn lã những sư phụ muốn tăng giá đèn nên đôi khi đưa tin vịt để kiếm chác . Cá nhân tôi có khỏang 100 cái trong giòng 6SN7 (6SN7GTA, GTB, ECC32, 5692, 7N7, 8SN7 ,....,) đủ hãng và dùng cho preamp, phần pre cho ampli 845 SE, KT88 PP Ultra Linear, .... thì cho gu nghe nhạc ở VN mình kể cả những loại nhạc Jazz, Pob, Techno tân thời ... thì GE 6SN7GTB thì ăn chắc và dễ tìm vì tiếng nó bén và rõ ràng rất phù hợp cho những ampli 845 SE mà tiếng treble hơi lù đù . Còn chỉ thích nghe giọng hát vocal hoặc nhạc tiết tấu chậm thì RCA 6SN7GTA,B thì tiếng trung hay lắm . Các bác có thể trả giá gấp 3 lần nhưng âm thanh hay hơn chỉ 5 - 10% thì không bõ . Đó là chưa kể 5 -10% chỉ là sự khác nhau chứ chưa có nghĩa là hay hơn . So với lựa chọn 6SL7 thì lựa chọn 6SN7 dễ hơn nhiều vì độ khuếch đại nó thấp nên sực khác nhau giữa hãng này hoặc hãng nọ không đến nỗi chênh lệch quá xa .
  5. <div class='quotetop'>QUOTE (Dztronic @ Jul 27 2005, 11:54 AM)</div><div class='quotemain'>Kính các bác . Nếu các bác kiếm được bóng Nga mà đế kim loại thì mới chiến vì nó dùng trong quân sự . Các bác đôi khi đừng nên đọc hoặc tin quá nhiều vào những chấm điểm (review) trên mạng vì tụi đó đôi khi toàn lã những sư phụ muốn tăng giá đèn nên đôi khi đưa tin vịt để kiếm chác . Cá nhân tôi có khỏang 100 cái trong giòng 6SN7 (6SN7GTA, GTB, ECC32, 5692, 7N7, 8SN7 ,....,) đủ hãng và dùng cho preamp, phần pre cho ampli 845 SE, KT88 PP Ultra Linear, .... thì cho gu nghe nhạc ở VN mình kể cả những loại nhạc Jazz, Pob, Techno tân thời ... thì GE 6SN7GTB thì ăn chắc và dễ tìm vì tiếng nó bén và rõ ràng rất phù hợp cho những ampli 845 SE mà tiếng treble hơi lù đù . Còn chỉ thích nghe giọng hát vocal hoặc nhạc tiết tấu chậm thì RCA 6SN7GTA,B thì tiếng trung hay lắm . Các bác có thể trả giá gấp 3 lần nhưng âm thanh hay hơn chỉ 5 - 10% thì không bõ . Đó là chưa kể 5 -10% chỉ là sự khác nhau chứ chưa có nghĩa là hay hơn . So với lựa chọn 6SL7 thì lựa chọn 6SN7 dễ hơn nhiều vì độ khuếch đại nó thấp nên sực khác nhau giữa hãng này hoặc hãng nọ không đến nỗi chênh lệch quá xa .
    Các bác ơi 6SN7 GTB của Rayth... thì đều toàn giải hơn nhưng khó tìm lắm, nên nếu ta mà mê cái chất giọng trung hay nghiền nhạc Jazz thì hãy chinh phục thử cái đèn 3A5 USA dùng đốt trực tiếp bằng pin đi, đảm bảo xài xong không quên được chất giọng và thứ âm thanh mà chất bóng đó đưa ra (treeb không có độ gai, trung cao không khó chịu, trung thấp thì chậm rãi, giải trầm sâu mềm mại). Loại đèn này không đắt lắm ,trên mạng nó bán chỉ 5-10$/cái dùng thử ở tầng đầu của power hay preamplifier
  6. <div class='quotetop'>QUOTE (Dztronic @ Jul 27 2005, 11:54 AM)</div><div class='quotemain'>Kính các bác . Nếu các bác kiếm được bóng Nga mà đế kim loại thì mới chiến vì nó dùng trong quân sự.</div>

=> Bóng Anh Hai là vậy, còn bóng của Anh Ba thì sao hả bác?
    =;
  7. San

Báo cáo các bác

Hai cục Power ampli của em đang dùng hai em 6SN7 đế nâu của USA, hôm trước em có vác về hai em RCA 6SN7 đế đỏ thay vào thì thấy tiếng bí rì rì, vậy trên 4rum có bác nào có cặp 6SN7 khác hay ,chưa dùng đến có thể để lại cho em hoặc cho em mượn thay thử vào xem tình hình sao.

Mong các bác mở lòng nhé.

<span style="color:blue">Xin phép đóng chủ đề vì trùng lắp ! </span>
    http://www.audiovnclub.com/forum/index.php?showtopic=1447
  8. Đôi này thì sao ạ?
    Huy chương bạc trên bảng tổng xếp hạng?!
  9. <div class='quotetop'>QUOTE (Nguyenanhson @ Nov 16 2005, 02:30 PM)</div><div class='quotemain'>Đôi này thì sao ạ?

Không có huy chương bạc đâu ạ, huy chương bạc là Ken Rad 6SN7 GTB tráng các bon số in chìm màu nhũ vàng trên thuỷ tinh cơ ạ! hì hì :D :D
  10. <div class='quotetop'>QUOTE (Thien_jotun @ Nov 16 2005, 02:36 PM)</div><div class='quotemain'>Không có huy chương bạc đâu ạ, huy chương bạc là Ken Rad 6SN7 GT<span style="color:red">B</span> tráng các bon số in chìm màu nhũ vàng trên thuỷ tinh cơ ạ! hì hì  :D  :D

Cái chữ B đỏ là nhầm rồi Thiện ơi
    B chưa bao giờ hay hơn VT231 hay GT cả vì đời B sản xuất sau thế chiến thứ 2 chỉ có phiến chịu đựoc áp cao hơn thôi nhưng không tinh tế bằng những bóng sản xuất trứoc đây được
    Còn đây chính là quả tráng Cạc Bon có chữ 6SN7 màu phớt vàng trong hình lục giác đều trên thủy tinh đấy.
    Còn một loại Kenrad VT231 khác là thủy tinh trong không tráng Cạc bon nhìn thấy đựơc phiến.
    Còn nếu có tài liệu nào khác hay ảnh cho anh em tham khảo với nhé
    thân
  11. <div class='quotetop'>QUOTE (Nguyenanhson @ Nov 16 2005, 02:30 PM)</div><div class='quotemain'>Đôi này thì sao ạ?

6SN7 - VT231 là dòng đèn cổ âm thanh ấm áp,giàu nhạc tính.
    Trong các loại VT231 của mỹ thì Tungsol VT231(loại hun khói đen, phiến trụ)cho âm thanh tuyệt vời nhất.
  12. <div class='quotetop'>QUOTE (Nguyenanhson @ Nov 16 2005, 03:02 PM)</div><div class='quotemain'>Cái chữ B đỏ là nhầm rồi Thiện ơi
    B chưa bao giờ hay hơn VT231 hay GT cả vì đời B sản xuất sau thế chiến thứ 2 chỉ có phiến chịu đựoc áp cao hơn thôi nhưng không tinh tế bằng những bóng sản xuất trứoc đây được
    Còn đây chính là quả tráng Cạc Bon có chữ 6SN7 màu phớt vàng trong hình lục giác đều trên thủy tinh đấy.
    Còn một loại Kenrad VT231 khác là thủy tinh trong không tráng Cạc bon nhìn thấy đựơc phiến.
    Còn nếu có tài liệu nào khác hay ảnh cho anh em tham khảo với nhé
    thân

Nó đây nè

[attachment=4078:attachment]
  13. <div class='quotetop'>QUOTE (Vndiyaudio @ Nov 16 2005, 03:19 PM)</div><div class='quotemain'>6SN7 - VT231 là dòng đèn cổ âm thanh ấm áp,giàu nhạc tính.
    Trong các loại VT231 của mỹ thì Tungsol VT231(loại hun khói đen, phiến trụ)cho âm thanh tuyệt vời nhất.

Nó đây luôn

[attachment=4080:attachment]
  14. Khà Khà sao lại cứ bảo A là khác với A nhỉ?!
    Tôi cam đoan là chú chưa đựơc sờ vào nó đúng không?
    còn tôi đang mân mê nó trên tay đây nè.
    Nó là nó đấy chú em ạ.
  15. <div class='quotetop'>QUOTE (Hamcq @ Jul 26 2005, 11:35 PM)</div><div class='quotemain'>Bọn Tây cho rằng emission của 6H8C thấp hơn 6SN7. Nếu qủa như vậy thì C Miller của 6H8C nhỏ hơn 6SN7 = bass không sâu + gai gai= đáp ứng phía dãy tần cao tốt hơn, chi tiết nhỏ không bị nhòe. Bác nào có thiết bị Lab có thể kiểm chứng thử giúp.

=> Em thấy bác hamcq nói rất đúng. Em thấy bóng Anh Hai tiếng rất tách bạch, chính xác. Còn bóng mẽo tiếng quyện vào nhau nịnh tai, nghe cũng đã.
    Bóng nào cũng được, nhưng cần sài bóng mới thì tốt hơn bóng cũ
  16. Audioman71 Lượn

Thế bóng này thì sao hả các bác ?
    12SN7 của RCA

[attachment=4092:attachment]

12SN7 của RCA
  17. <div class='quotetop'>QUOTE (Audioman71 @ Nov 16 2005, 03:47 AM)</div><div class='quotemain'>Thế bóng này thì sao hả các bác ?
    12SN7 của RCA

[attachment=4092:attachment]

12SN7 của RCA
    Bóng này vừa rẻ vừa hay có bao nhiêu thì cứ hốt hết đi ... suyyt... bây giờ nó bắt đầu khang hiếm . Khi xưa 5 năm về trước tội cho em là chỉ kiếm vài mươi bóng chơi bây giờ muốn tậu thêm phải trả hơn gấp đôi mà còn khó kiếm nữa .
    Thân
  18. Audioman71 Lượn

Hix hix có vài đôi thôi lấy đâu ra nhiều mà hốt hả bạn tính để ráp chơi !!
  19. <div class='quotetop'>QUOTE (Thien_jotun @ Nov 15 2005, 11:36 PM)</div><div class='quotemain'>......... Không có huy chương bạc đâu ạ,
    Các bác cứ tranh nhau giành huy chương bạc mà không ai chịu giành huy chương vàng cả . Nếu VT231 khói xám là huy chương bạc thì em đây còn có loại khói ... trắng nữa kìa vì ... bóng bị hở không khí vào làm ra khói trắng và nghe rất ... không được gì cả hihihi SPAM 1 chút cho vui xin các bác đừng giận !!! Nếu VT231 là huy chương bạc thì có lẽ là Mullard ECC32 (hình coke) là huy chương vàng 24 Karat loại này rất mắc và hiếm. Ngoài ra còn huy chương vàng .. 18, 22.. Karat hay gì gì đó là 12SX7 của RCA được thiết kế chạy xuống tới 26Vdc nên vùng tuyến tính rất rộng . Bây giờ còn tạm mua được chút đỉnh và bắt đầu rất hiếm . Cũng chỉ tại và nhờ tim đèn 12.6V nên mới còn mua được chứ nếu không thì ... khỏi kiếm .
    Bóng 6SN7 mà các bác ráp SRPP thì nên mua sừng trâu chứ đừng mua sừng tê chi cho phí tiền . Để giành tiền ăn chả cá Lã Vọng còn hơn . Vì SRPP là 1 dạng của Push Pull nên triệt tiêu rất nhiều hài chẵn nhất là bậc 2 mà vốn họ 6SN7 méo hài đã quá thấp rồi lấy đi hài bậc 2 rồi thì bóng sừng tê và sừng trâu gần gần như nhau và âm thanh sẽ quá sạch đôi khi ... mất dzui . Các bác có bao giờ để ý và thắc mắc tại sao ampli ACT12 của Conrad Johnson hay 1 số ampli nổi tiếng của BAT không xài SRPP cho đơn giản (1 tube cho 1 kênh) mà phải "khổ sở" mắc song song 1 lô bóng 6DJ8 hay là 6H30 không nhể ???? và hầu hết ampli nổi tiếng của Anh Mẽo gần như không xài SRPP cho những ampli đắt tiền không nhể ??? Hihi để các bác tranh cãi cho vui . DZi em xin tạm ngưng ở đây . Chúc các bác vui vẻ
    Thân
  20. Bác nói rất đúng
    Tôi đã thử làm con Pre và tầng đầu chạy SRPP bằng hai loại 6SN7 và 12SX7 thấy tiếng cự kỳ trong trẻo, chi tiết. Nhung mỏng và ít hồn nên ráp chạy song song hai nửa bóng hoặc tải Catot một nửa đèn thì thấy tiếng hay hơn không bít tại sao nhờ bác DZtronic giải thích giùm.

Share This Page