Change
  1. Audiovnclub vừa nâng cấp lên phiên bản mới.
    - Trong quá trình sử dụng nếu bạn gặp lỗi vui lòng report tại đây. BQT sẽ cố gắng xử lý nhanh nhất có thể cho bạn.
    - Nếu bạn chưa có tài khoản vui lòng đăng ký
    - Nếu bạn đã có tài khoản và khi login vào nhận được thông báo sai mật khẩu, vui lòng sử dụng chức năng quên mật khẩu.

Cảm nhận loa B&W 704

Discussion in 'Loa Châu Âu' started by BW704, Feb 2, 2006.

1. Tôi mới tậu được đôi loa B&W 704, xài cùng với Ampli Denon 3805 va đầu DVD Denon 2910. Mới nghe được vài chục tiếng, chưa hết thời gian break-in được yêu cầu ít nhất là 100 - 150 hrs, tuy nhiên xin được chia sẻ tí chút cảm nhận như sau:

- Vừa lôi ra khỏi thùng nghe âm thanh rất chán, khô và nghẹt. Sau khoảng vài giờ đồng hồ thì âm trầm trở nên rất chắc và gọn, khá sâu, đúng với những ưu điểm các review thường nói về loa này. Tuy nhiên tiếng mid vẫn mờ nhạt, giọng hát như có ai để tay trước miệng, chưa được thanh thoát và hơi nhỏ so với tiếng bass, cảm giác người hát lùi xa đằng sau. Tiếng tép tương đối rõ và lên cao, tuy nhiên nghe chưa sướng được như lời quảng cáo về loa này là tiếng tép rõ ràng, trong sáng như pha lê khác hẳng sơ với serie 6 của B&W.

- Không biết các bác đã dùng B&W 704 có cảm nhận ra sao về đôi loa này, riêng tôi thì chưa thực sự hài lòng và hy vọng âm thanh sẽ khá lên trong vòng 1-2 tuần tới sau khi hết thời gian break-in, và có thể do phòng nghe tạm thời của tôi hiện nay bé quá, có 2,5m x 3,5m , không xử lý gì nên không đánh giá được chất lượng loa.

Vài điều xin chia sẻ, mong các bác có kinh nghiệm với loa B&W chỉ giáo thêm. Xin cảm ơn.
  2. <div class='quotetop'>QUOTE (bw704 @ Feb 2 2006, 06:47 PM)</div><div class='quotemain'>Tôi mới tậu được đôi loa B&W 704, xài cùng với Ampli Denon 3805 va đầu DVD Denon 2910. Mới nghe được vài chục tiếng, chưa hết thời gian break-in được yêu cầu ít nhất là 100 - 150 hrs, tuy nhiên xin được chia sẻ tí chút cảm nhận như sau:

- Vừa lôi ra khỏi thùng nghe âm thanh rất chán, khô và nghẹt. Sau khoảng vài giờ đồng hồ thì âm trầm trở nên rất chắc và gọn, khá sâu, đúng với những ưu điểm các review thường nói về loa này. Tuy nhiên tiếng mid vẫn mờ nhạt, giọng hát như có ai để tay trước miệng, chưa được thanh thoát và hơi nhỏ so với tiếng bass, cảm giác người hát lùi xa đằng sau. Tiếng tép tương đối rõ và lên cao, tuy nhiên nghe chưa sướng được như lời quảng cáo về loa này là tiếng tép rõ ràng, trong sáng như pha lê khác hẳng sơ với serie 6 của B&W.

- Không biết các bác đã dùng B&W 704 có cảm nhận ra sao về đôi loa này, riêng tôi thì chưa thực sự hài lòng và hy vọng âm thanh sẽ khá lên trong vòng 1-2 tuần tới sau khi hết thời gian break-in, và có thể do phòng nghe tạm thời của tôi hiện nay bé quá, có 2,5m x 3,5m , không xử lý gì nên không đánh giá được chất lượng loa.

Vài điều xin chia sẻ, mong các bác có kinh nghiệm với loa B&W chỉ giáo thêm. Xin cảm ơn.
    <div align='right'><{POST_SNAPBACK}></div></div>

Bạn dùng 3805 để coi phim thì được, nếu nghe nhạc mà ghép với 704 thì cũng chưa thể hoàn mỹ được.
    Bạn có thể chờ thêm thời gian chạy burn-in xem sao. Nếu chưa đạt thì có thể phải chuyển sang ampli khác.
  3. <div class='quotetop'>QUOTE (AnhHai @ Feb 2 2006, 11:52 AM)</div><div class='quotemain'>Bạn dùng 3805 để coi phim thì được, nếu nghe nhạc mà ghép với 704 thì cũng chưa thể hoàn mỹ được.
    Bạn có thể chờ thêm thời gian chạy burn-in xem sao. Nếu chưa đạt thì có thể phải chuyển sang ampli khác.

Em cũng đã vác con này về đánh thử với con amply trước Denon 2000IVR như trong chỉ dẫn của tạo chí. Với cái phòng của em hiện nay 3,2m*4,2m thì con này không thể phát huy hêt chất âm của nó. Bass quá mạnh với phòng này. Chắc để nghe được thì phải làm thật nhiều Bass Trap khắp phòng. Chuyển con này xuống phòng khách 30m2 ( không có xử lý âm học), tiếng đã tôt lên rất nhiều do phòng rộng và nhiều đồ nỉ...

Bác nói đúng, con B&W khi burn in kỹ dải cao sẽ mềm hơn và Bass sâu hơn.
  4. <div class='quotetop'>QUOTE (WALKMAN @ Feb 2 2006, 07:09 PM)</div><div class='quotemain'>Em cũng đã vác con này về đánh thử với con amply trước Denon 2000IVR như
    Bác nói đúng, con B&W khi burn in kỹ dải cao sẽ mềm hơn và Bass sâu hơn.

Nếu được thì bác đổi ngay triangle đi , Khỏi phải nâng cấp sau này , B&W khó phối cho nó hay lắm bác ạ! Ampli thì phải thật lớn mới phát huy được cái hay của nó, còn với triangle thì bác vô tư , cái gì đánh củng hợp, Còn B&W thì sau một thời gian bác sẻ chán ngay . Nếu bác thích B&W mà phòng nhỏ thì bác đổi 805s hay hơn nhiều. Chúc bác vui
  5. Bác Titan ơi, tôi là newbie không biết gì cả, bác cho hỏi giùm trianble là gì với ? Tôi thấy trên forum cũng nhiều người thích BW chứ, tôi mới mua bác đã dọa sắp chán rồi, hay bác định lấy lại của tôi vậy :p
  6. <div class='quotetop'>QUOTE (Titan @ Feb 2 2006, 08:11 PM)</div><div class='quotemain'>Nếu được thì bác đổi ngay triangle đi , Khỏi phải nâng cấp sau này , B&W khó phối cho nó hay lắm bác ạ! Ampli thì phải thật lớn mới phát huy được cái hay của nó, còn với triangle thì bác vô tư , cái gì đánh củng hợp, Còn B&W thì sau một thời gian bác sẻ chán ngay . Nếu bác thích B&W mà phòng nhỏ thì bác đổi 805s hay hơn nhiều. Chúc bác vui

Hehehe...
    Trên đời này không có gì là khỏi phải nâng cấp đâu mấy bác ơi. Chơi đôi loa này, cái ampli này... chẳng chóng thì chầy sẽ đến ngày đổi chác mà thôi. Đôi nào vừa ý thì lâu phải đôỉ thôi. Nếu vợ mà dễ đổi thì khối bác củng đổi rồi :D .
    Tâm lý của cái anh "dân chơi" nó là như vậy, tôi chẳng lạ gì :))
    Nếu mà nói về đẳng cấp và "tai tiếng" thì BW hơn hẳn Triangle, mà hơn nhiều lắm. Bằng chứng là BW được sử dụng ở nhiều phòng thu âm danh tiếng, còn Triangle thì không. Tất nhiên nói BW hay hơn Triangle củng là không đúng. Phải xét trong tương quan về tầm giá, mức đầu tư.
    Bác gì gì có BW704 rồi thì cứ yên tâm vững bước mà đi, chờ ngày burn-in cho nó mềm ra rồi tính thôi. Nếu chưa hay phải tính ampli coi sao?
    Mà loa gì thì loa, cái phòng chưa hay thì có mà loa giời cũng không hay được đâu mấy bác à. Phải chú ý cái phòng nghe nhá.
  7. Cảm ơn bác Anh Hai quá , nghe bác động viên tôi lại thấy yêu quý đôi loa BW704 liền, hy vọng khi nào em nó được an cư về căn phòng 18m2 nhà tôi thì mới đủ chỗ cho em nó vùng vẫy.

Theo bác thì 18m2 có tạm ổn để cho đôi loa của em nó mua không vậy bác ?
  8. Like-Vandersteen Dân chơi Audio

<div class='quotetop'>QUOTE (bw704 @ Feb 2 2006, 10:47 PM)</div><div class='quotemain'>Cảm ơn bác Anh Hai quá , nghe bác động viên tôi lại thấy yêu quý đôi loa BW704 liền, hy vọng khi nào em nó được an cư về căn phòng 18m2 nhà tôi thì mới đủ chỗ cho em nó vùng vẫy.

Theo bác thì 18m2 có tạm ổn để cho đôi loa của em nó mua không vậy bác ?

Em thấy cái receiver của bác không ổn rồi, bác thử với Pas xem sao X300 nhể chắc sẽ hay hơn.

Em thấy 704 cũng hay đấy, xiền nào của ấy chứ nhể.

Bác chơi lâu chưa à nghen, chứ mới chơi là <span style="color:blue">báo</span> đó nhé.

Phòng nhỏ hay to chắc phải tốn xèng đầu tư âm học rùi đó bác gì à.

Chúc dui ha :D
  9. Bác LikeVanderteen ơi, tôi thấy Denon 3805 cũng được khen lắm mà, toàn 5 sao cả, coi movie thì chắc không ai chê rồi, còn nghe nhạc thì không được đỉnh nhưng chắc cũng đủ cho dân chơi HIFI có thâm niên..... 1 tuần như tôi phải học một thời gian nữa chớ nhỉ ?

Nói vậy thôi chứ bác có thể chỉ bảo giúp xem tôi phải tìm khiếm khuyết của cái receiver đó ở chỗ nào để còn chóng được upgrade với. Mà bác bảo tôi sẽ "báo" nghĩa là sao vậy bác, có phải là lao vào con đường nghiện ngập là không có lối ra , phải không ạ ?

Chân thành cảm ơn bác nhá, lính mới chưa biết gì bác chịu khó thích giùm nhé.
  10. Like-Vandersteen Dân chơi Audio

<div class='quotetop'>QUOTE (bw704 @ Feb 3 2006, 12:40 AM)</div><div class='quotemain'>Bác LikeVanderteen ơi, tôi thấy Denon 3805 cũng được khen lắm mà, toàn 5 sao cả, coi movie thì chắc không ai chê rồi, còn nghe nhạc thì không được đỉnh nhưng chắc cũng đủ cho dân chơi HIFI có thâm niên..... 1 tuần như tôi phải học một thời gian nữa chớ nhỉ ?

Nói vậy thôi chứ bác có thể chỉ bảo giúp xem tôi phải tìm khiếm khuyết của cái receiver đó ở chỗ nào để còn chóng được upgrade với. Mà bác bảo tôi sẽ "báo" nghĩa là sao vậy bác, có phải là lao vào con đường nghiện ngập là không có lối ra , phải không ạ ?

Khà khà ý em nói là bác chơi đồ GẤU, BÁO đó chớ.

Em không phủ nhận là cái Receiver 3805 là không hay nhưng nghe nhạc thì....Bác cứ nghe một thời gian nữa thì sẽ biết chứ bây chừ thì em chịu, bác tự cảm nhận nhé.

Chúc bác vui vẻ, thư thái để nghe nhạc :note: :note: :note:
  11. vyna Mới tập chơi

<div class='quotetop'>QUOTE (BW704 @ Feb 3 2006, 01:40 AM)</div><div class='quotemain'>Bác LikeVanderteen ơi, tôi thấy Denon 3805 cũng được khen lắm mà, toàn 5 sao cả, coi movie thì chắc không ai chê rồi, còn nghe nhạc thì không được đỉnh nhưng chắc cũng đủ cho dân chơi HIFI có thâm niên..... 1 tuần như tôi phải học một thời gian nữa chớ nhỉ ?

<div align='right'><{POST_SNAPBACK}></div></div>- Em đã nghe qua Yamaha AZ1 (gấu hơn Denon 3805)đánh với BW704 rồi , trong căn phòng 4 x 6m , nhưng không có gì gọi là... sợ Bác buồn. Bác phải xác định là BW704 nghe nhạc hay là xem phim :

-nếu nghe nhạc Bác nên đổi ngay (để lâu mất giá) Denon 3805 lấy con Marant PM 14 hay PM 16 , nếu Bác chưa chắc ( do cảm nhận của mỗi người khác nhau) thì nên mượn nghe thử ,<span style="color:red">Bác sẽ thích ngay mà</span>

-Nếu Bác muốn vừa nghe nhạc hay , vừa xem phim hay : <span style="color:green">Em bó tay</span>

-Chúc Bác kiếm được 1 đôi vừa ý
  12. <div class='quotetop'>QUOTE (BW704 @ Feb 2 2006, 08:31 PM)</div><div class='quotemain'>Bác Titan ơi, tôi là newbie không biết gì cả, bác cho hỏi giùm trianble là gì với ? Tôi thấy trên forum cũng nhiều người thích BW chứ, tôi mới mua bác đã dọa sắp chán rồi, hay bác định lấy lại của tôi vậy :p
    chào bác
    Em củng chơi qua B&W rồi, củng như có bác đã nói là dùng thử Passlab với B&W thì khỏi phải bàn cải gì nữa, vài trăm Wat/ch. nhưng với ampli như bác thì khó có thể hay được bác à. còn triangle thì khác nhiều , cùng tầm tiền thì Triangle hay hơn hẳn , nhẹ kéo hơn, dùng ampli đẻn SE kéo củng được. Các bác khác thấy em có ý kiến đúng ko ? Em củng cố giúp cho các newmem ít đau thương hơn khi bước vào con đường đầy chông gai này!hi hi....
  13. Em thấy với 3805 với 603S3 mà tiếng Bass nó vẫn cứ đi đâu ấy, không hài lòng tí nào cả huống chi là 704. Em có thử PM-14 rồi, chung quy là vẫn không được bass nghe vừa nông vừa mỏng, chung quy mấy con receiver thì cứ phải có con Sub điện mới ổn. Em thì thích tiếng của con musical fidelity nghe với B&W chắc hay. Bác thử dùng nó với 704 xem thế nào. Mà lạ thật mấy tháng trước đọc bác .. Nghe nhìn thì thấy giá 704 với nautilus 804 đời cũ bằng nhau, 3K mà sao các bác không chơi 804 nhỉ, chứ 704 được cái mới ra nhưng em nghe thấy tiếng không thể so sánh với 804 được.
  14. <div class='quotetop'>QUOTE (Masterlazy @ Feb 3 2006, 01:27 PM)</div><div class='quotemain'>Em thấy với 3805 với 603S3 mà tiếng Bass nó vẫn cứ đi đâu ấy, không hài lòng tí nào cả huống chi là 704. Em có thử PM-14 rồi, chung quy là vẫn không được bass nghe vừa nông vừa mỏng, chung quy mấy con receiver thì cứ phải có con Sub điện mới ổn. Em thì thích tiếng của con musical fidelity nghe với B&W chắc hay. Bác thử dùng nó với 704 xem thế nào. Mà lạ thật mấy tháng trước đọc bác .. Nghe nhìn thì thấy giá 704 với nautilus 804 đời cũ bằng nhau, 3K mà sao các bác không chơi 804 nhỉ, chứ 704 được cái mới ra nhưng em nghe thấy tiếng không thể so sánh với 804 được.

em đã nghe Marantz pm14 đánh với B&W 704 ở Đông thành, cảm nhận khá ấn tượng, bass sâu, dải cao khá êm, có lẽ không gian bác Masterlazy nghe rộng quá nên không thấy bass chăng? Nếu bác Bw704 ở Biên hòa em sẽ cho mượn Pm14 nghe thử.
  15. Bác Masterlazy ở, 704 thì còn có mới chứ 804 đời cũ thì chỉ có second hand thôi. Hôm vừa rôi em thấy có người bán 804 đời cũ có 900 USD thôi nhưng họ ở cách xa quá không chạy lại xem được, không biết giá đó có quá hời không nhỉ?

Nếu 704 nhà em mà em thêm một cái active sub (ví dụ SVS pb-10) thì có được không nhỉ ?
  16. Like-Vandersteen Dân chơi Audio

<div class='quotetop'>QUOTE (BW704 @ Feb 3 2006, 09:43 PM)</div><div class='quotemain'>Bác Masterlazy ở, 704 thì còn có mới chứ 804 đời cũ thì chỉ có second hand thôi. Hôm vừa rôi em thấy có người bán 804 đời cũ có 900 USD thôi nhưng họ ở cách xa quá không chạy lại xem được, không biết giá đó có quá hời không nhỉ?

Nếu 704 nhà em mà em thêm một cái active sub (ví dụ SVS pb-10) thì có được không nhỉ ?

Bác nói thế thì cặp 704 của bác dùng để xem film rồi

Nếu dùng thêm cục sub để cho tiếng trầm nhiều lên chưa chắc đã hay vì nhiều khi còn bị sai fa.

Tốt nhất là bác nên dùng 02bộ chuyên dụng 1 cho cinema, 1 cho musical, vấn đề là mua thêm 1 chú amp nữa chuyên nghe nhạc, rồi khi muốn nghe thì cứ thò thụt cái phần sau cặp loa là ổn :D

Về amp cho 704 thì có nhiều giải pháp nhưng nếu là hàng mới thì giá chắc cũng phải tương đương với số tiền cặp loa thì mới khai thác hết được, em thấy trên đây có bác ghép với Accuphase, Rotel chẳng hạn....

Bác nên xác định rõ tiêu chí nghe của mình, khéo lại thích Tannoy ấy chứ nhể :)) :)) :))
  17. Em có lẽ se dùng nghe nhạc 70%, xem phim 30% bác ạ . Em làm thêm một chút power amp còn dùng thằng 3805 làm pre-amp thì có nâng lên được nhiều không bác ? Mới mua 3805 mà đã phải thay thì tiếc qua , mà có phải dễ mua đâu, phải order đợi hơn 1 tuần mới có, vì bây giờ nó lên 3806 rồi mừ :(

Còn em cũng muốn có thêm sub để coi phim cho đã, và cũng muốn bass sâu xuống dưới 40hz (giới hạn của 704) , nhưng phòng 18m2 thì không biết có nên không ?
  18. 30% xem phim và nghe nhạc 5.1 bác nên sắm đủ cả sub, surround thì 3805 của bác mới phát huy hết tác dụng.
    70% còn lại để nghe nhạc (không hình) stereo thì bác nên mua thêm 1 chiếc AMP 2 kênh
  19. Có bác nào đánh B&W 704 bằng Roksan Kandy chưa cho xin ý kiến nhé. Tôi thường nghe nhạc có tiết tấu chậm. Có bác nào trong TP HCM muốn bán con này thì ới tôi một tiếng với.
  20. <div class='quotetop'>QUOTE (BW704 @ Feb 2 2006, 06:47 PM)</div><div class='quotemain'>Tôi mới tậu được đôi loa B&W 704, xài cùng với Ampli Denon 3805 va đầu DVD Denon 2910. Mới nghe được vài chục tiếng, chưa hết thời gian break-in được yêu cầu ít nhất là 100 - 150 hrs, tuy nhiên xin được chia sẻ tí chút cảm nhận như sau:

chào bạn bw704, mình cũng vừa mua con b&w704 đây, ghép với denon2000r cũng phê lắm đấy, bạn đang dùng ampli gì thế? bác co số mobile ko? nếu có thì nhắn e để tiện giao liu he he,số của e là 0903782782

Share This Page